Trong số các lỗi vi phạm giao thông được quy định tại Nghị định số 46 năm 2016 của Chính phủ, tự ý thay đổi màu sơn xe cũng là một lỗi tương đối phổ biến trong thực tế. Mức phạt cụ thể đối với hành vi này như thế nào?

Tự ý thay đổi màu sơn xe bị phạt cao nhất 800.000 đồng

Màu sơn xe là một trong những thông tin được ghi trong Giấy đăng ký xe. Do vậy, khi tự ý thay đổi màu sơn xe sai lệch với thông tin trên giấy đăng ký, có nghĩa là đã làm thay đổi hiện trạng của xe so với ban đầu. Khi đó, cơ quan có thẩm quyền sẽ không thể xác nhận được chiếc xe đang điều khiển có đúng với chiếc xe đã đăng ký hay không.

Việc tự ý thay đổi màu sơn xe là vi phạm pháp luật. Theo Nghị định 46, mức phạt cụ thể như sau:

– Đối với chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô (điểm b khoản 2 Điều 30)

  • Phạt từ 300.000 đồng – 400.000 đồng, nếu là cá nhân
  • Phạt từ 600.000 đồng – 800.000 đồng, nếu là tổ chức.

– Đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô (điểm a khoản 1 Điều 30)

  • Phạt từ 100.000 đồng – 200.000 đồng, nếu là cá nhân
  • Phạt từ 200.000 đồng – 400.000 đồng, nếu là tổ chức.

Ngoài mức phạt nêu trên, chủ xe còn buộc phải khôi phục lại màu xe ban đầu trong Giấy đăng ký xe.

Tự ý thay đổi màu sơn xe là phạm luật

Honda SH thay đổi màu sơn xe (Ảnh minh họa)

Nguồn: Luật Việt Nam

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0938 358 385